Đi khám nghĩa vụ quân sự 3 lần không trúng tuyển thì có đi khám lần thứ 4 không?

Ngày hỏi:31/10/2019

Cho em hỏi: Em đi khám Nghĩa vụ quân sự 03 lần rồi nhưng không trúng tuyển nghĩa vụ. Vậy em hỏi lần 4 mình cần đi khám nghĩa vụ hay không để em lo cuộc sống và gia đình em nữa. Em cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 quy định đội tuổi nhập ngũ như sau:

      "Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

      Như vậy, việc gọi đi khám nghĩa vụ sẽ được thực hiện cho đến khi bạn hết tuổi gọi nhập ngũ (hết 25 tuổi hoặc hết 27 tuổi đối với người học cao đẳng, đại học).

      Vậy nên, nếu bạn chưa hết 25 tuổi hoặc chưa hết 27 tuổi đối với người học cao đẳng, đại học thì bạn vẫn được gọi khám nghĩa vụ quân sự lần thứ 4.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn