Đi làm ăn xa lâu năm có bị xóa đăng ký thường trú không?

Ngày hỏi:14/07/2021

Quê tôi ở Quảng Trị nhưng do hoàn cảnh khó khăn nên phải vào Bình Dương làm ăn. Có năm về quê có năm không, đã làm ở đây 4 năm rồi. Vậy trường hợp của tôi có bị xóa đăng ký thường trú hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 24 Luật cư trú 2020 quy định về xóa đăng ký thường trú, cụ thể như sau:

      1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

      a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

      b) Ra nước ngoài để định cư;

      c) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

      d) Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

      ....

      Như vậy, trường hợp anh đã làm việc ở Bình Dương 4 năm mà trong thời gian đó anh vắng mặt tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại Bình Dương hoặc không khai báo tạm vắng thì anh sẽ bị xóa đăng ký thường trú.

      Do đó, anh có thể khai báo tạm vắng tạm vắng hoặc đăng ký tạm trú tại nơi anh đang sinh sống và làm việc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp thẻ thường trú
    Đăng ký thường trú
    Hộ khẩu thường trú
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn