Đi XKLĐ có bị xóa thường trú hay không?

Ngày hỏi:28/07/2021

Chồng em đi xuất khẩu lao động nhật được 2 năm. Theo hợp đồng thì đến năm 2025 mới về. Công an xã chỗ em ở kêu là chồng em sẽ bị xóa thường trú. Như vậy có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đi XKLĐ có bị xóa thường trú hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 24 Luật cư trú 2020 quy định về xóa đăng ký thường trú, cụ thể như sau:

      1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

      a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

      b) Ra nước ngoài để định cư;

      c) Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

      d) Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

      ....

      Như vậy, trường hợp chồng chị xuất cảnh ra nước ngoài để xuất khẩu lao động thì không thuộc trường hợp bị xóa đăng ký thường trú. Do đó, công xã nói vậy là không có căn cứ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cấp thẻ thường trú
    Đăng ký thường trú
    Hộ khẩu thường trú
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn