Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo Bộ luật dân sự 1995

Ngày hỏi:07/04/2018

Điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo Bộ luật dân sự 1995 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, Tôi là Khang Huy. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật đối với pháp nhân qua các thời kỳ. Cho tôi hỏi, điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo Bộ luật dân sự 1995 được quy định cụ thể ra sao? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Khang Huy (khanghuy*****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 131 Bộ luật dân sự 1995 thì điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự được quy định cụ thể như sau:

    Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    - Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    - Mục đích và nội dung của giao dịch không trái pháp luật, đạo đức xã hội;

    - Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện;

    - Hình thức giao dịch phù hợp với quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự theo Bộ luật dân sự 1995. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ luật dân sự 1995.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn