Điều kiện để dì nhận cháu làm con nuôi?

Ngày hỏi:25/04/2013

Vợ chồng chị gái tôi không may bị tai nạn qua đời. Con trai của anh chị năm nay đã 17 tuổi, tôi chỉ hơn cháu có 15 tuổi. Tôi muốn nhận cháu làm con nuôi có được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

    • Theo quy định tại Điều 8 và Điều 14 Luật Nuôi con nuôi thì với trường hợp nuôi con nuôi trong nước thông thường, người được nhận làm con nuôi là trẻ em dưới 16 tuổi và người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      - Có tư cách đạo đức tốt.

      Tuy nhiên, trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì người từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi vẫn được nhận làm con nuôi, và người nhận con nuôi thì chỉ cần đảm bảo 2 điều kiện là: có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có tư cách đạo đức tốt.

      Đối chiếu với quy định trên thì cháu chị năm nay 17 tuổi, chị hơn cháu 15 tuổi, nếu chị đáp ứng các điều kiện nêu trên thì chị được nhận cháu làm con nuôi. Ngoài ra, theo quy định tại Điều 21 Luật Nuôi con nuôi thì trong trường hợp nhận nuôi con nuôi này bắt buộc phải được sự đồng ý của cháu chị.

      Theo quy định tại Điều 9, 17, 18, 19 Luật Nuôi con nuôi thì chị nộp hồ sơ của chị và cháu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi chị hoặc cháu thường trú để đăng ký việc nuôi con nuôi.

      Hồ sơ của chị ( người nhận con nuôi) gồm có:

      - Đơn xin nhận con nuôi;

      - Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

      - Phiếu lý lịch tư pháp;

      - Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

      Hồ sơ của cháu chị (người được nhận làm con nuôi) gồm có:

      - Giấy khai sinh;

      - Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

      - Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

      - Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ;

      Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.


    Nguồn:

    Sở Thông tin và Truyền thông thành phố Hải Phòng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn