Điều kiện để được tách khẩu theo quy định của pháp luật

Ngày hỏi:15/10/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Minh Thùy. Có thắc mắc tôi mong muốn nhận phản hồi từ Ban biên tập. Cụ thể sau khi tôi kết hôn tôi được nhập khầu vào giao đình chồng tôi, nhưng sau một thời gian chung sống, vợ chồng tôi đã ly hôn đã có quyết định từ Tòa án, sau khi ly hôn tôi và con trai về sống cùng bố mẹ ruột của tôi tại Tp. Khi tôi đến cơ quan công an để được tách khẩu thì được cơ quan công an yêu cầu phải có sổ gốc, nhưng bên nhà chồng không hợp tác. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Điều kiện để được tách khấu được pháp luật quy định như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 27 Luật cư trú 2006 81/2006/QH11 thì đối với trường hợp có cùng chỗ ở hợp pháp để được tách khẩu phải đáp ứng các điều kiện:

    - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    - Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    Bên cạnh đó, khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

    Như vậy, điều kiện để có thể được tách khẩu là phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có nhu cầu tách khẩu, đối với các trường hợp đã nhập khẩu vào mà không phải trường họp đương nhiên chung một khẩu theo quy định như:" Những người ở chung một chỗ ở hợp pháp và có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột thì có thể được cấp chung một sổ hộ khẩu." thì phải được sự đồng ý của chủ hộ khẩu cho tách thì mới được tách trong trường hợp này

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Khoản 8 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành:

    Người đứng tên chủ hộ có trách nhiệm tạo điều kiện thuận lợi cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật. Trường hợp cố tình gây khó khăn, không cho những người cùng có tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để giải quyết các công việc theo quy định của pháp luật thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử lý theo quy định của pháp luậ

    Và tại Điểm a Khoản 1 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, có quy định vè vi phạm về đăng ký quản lý cư trú như sau:

    Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi mà cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn