Điều kiện đối với người được nhận là con nuôi?

Ngày hỏi:04/03/2014
Chị gái tôi mất, để lại một con gái, hiện cháu 14 tuổi, tôi có thể nhận cháu làm con nuôi hay không?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Bạn hoàn toàn có thể nhận cháu của mình làm con nuôi, vì theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi năm 2010, quy định người được nhận làm con nuôi như sau:

      1. Trẻ em dưới 16 tuổi

      2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

      b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

      3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

      4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

      Nguồn: nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn