Điều kiện kết hôn ở nước ta hiện nay được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:03/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Điều kiện kết hôn ở nước ta hiện nay được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Quốc Huy - Gia Lai

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của pháp luật về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn.

      Theo đó, tại Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn ở nước ta hiện nay như sau:

      - Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      - Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      - Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      - Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn sau đây:

      + Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

      + Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

      + Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

      + Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

      => Như vậy, theo quy định này thì các công dân Việt Nam hội đủ các điều kiện trên đây thì sẽ đủ điều kiện để đăng ký kết hôn bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn