Điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2000

Theo dõi sự thay đổi của Điều kiện kết hôn
Ngày hỏi:14/04/2018

Điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2000 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, Tôi là Tuấn Khanh. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực hôn nhân và gia đình qua các thời kỳ. Cho tôi hỏi, điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2000 được quy định cụ thể ra sao? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn!

Tuấn Khanh (tuankhanh*****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và Gia đình 2000 thì điều kiện kết hôn được quy định cụ thể như sau:

      Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      - Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

      - Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

      - Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2000.

      Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2000. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Hôn nhân và Gia đình 2000.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn