Điều kiện sử dụng KT3 để nhập hộ khẩu Hà Nội

Ngày hỏi:13/03/2017

Điều kiện sử dụng KT3 để Nhập hộ khẩu Hà Nội. Trước đây cháu có đăng kí KT3 ở phường Đức Giang, quận Long Biên, Hà Nội. Nhưng do điều kiện làm việc và học tập cháu phải cứ trú sang phường Định Công, quận Hoàng Mai, Hà Nội. Vậy cháu có được sử dụng KT3 của phường Đức Giang nữa hay phải đăng kí KT3 ở phường Định Công ạ? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 30 Luật cư trú 2006 quy định:

      1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

      2. Người đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

      3. Người đến đăng ký tạm trú phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi người đó đã đăng ký thường trú; giấy tờ chứng minh quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở đó; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, bản khai nhân khẩu; trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà do thuê, mượn hoặc ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

      4. Trưởng Công an xã, phường, thị trấn trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 3 Điều này phải cấp sổ tạm trú theo mẫu quy định của Bộ Công an.

      Sổ tạm trú được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký tạm trú, có giá trị xác định nơi tạm trú của công dân và không xác định thời hạn.

      Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.

      5. Trường hợp người đã đăng ký tạm trú nhưng không sinh sống, làm việc, lao động, học tập từ sáu tháng trở lên tại địa phương đã đăng ký tạm trú thì cơ quan đã cấp sổ tạm trú phải xoá tên người đó trong sổ đăng ký tạm trú.

      Như vậy, theo quy định cua pháp luật, trong trường hợp của bạn, bạn đã đăng kí KT3 ở phường Đức Giang, quận Long Biên, Hà Nội. Tuy nhiên, hiện tại bạn đến tạm trú lại phường, sang phường Định Công, quận Hoàng Mai, Hà nội. Tức là bạn chuyển vị trí tạm trú sang phường và quận khác thì bạn phải tiến hành đăng ký lại sổ tạm trú.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện sử dụng KT3 để nhập hộ khẩu Hà Nội. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật cư trú 2006 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn