Định cư ở nước ngoài có bị xóa đăng ký thường trú?

Ngày hỏi:04/08/2021

Tôi lấy chồng nước ngoài và tính sang Singapore định cư với chồng, vậy tôi có bị xóa đăng ký thường trú ở Việt Nam không ạ? Do dịch nên hiện tại vẫn chưa đi ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 24 Luật cư trú 2020 quy định về xóa đăng ký thường trú, trong đó:

      Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

      - Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;

      - Ra nước ngoài để định cư;

      - Đã có quyết định hủy bỏ đăng ký thường trú quy định tại Điều 35 của Luật này;

      - Vắng mặt liên tục tại nơi thường trú từ 12 tháng trở lên mà không đăng ký tạm trú tại chỗ ở khác hoặc không khai báo tạm vắng, trừ trường hợp xuất cảnh ra nước ngoài nhưng không phải để định cư hoặc trường hợp đang chấp hành án phạt tù, chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng;

      - Đã được cơ quan có thẩm quyền cho thôi quốc tịch Việt Nam, tước quốc tịch Việt Nam, hủy bỏ quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam;

      ....

      Như vậy, căn cứ quy định trên nếu chị sang Singapore để định cư thì sẽ thuộc trường hợp bị xóa đăng ký thường trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn