Độ tuổi kết hôn của công dân nữ.

Ngày hỏi:10/03/2015

Em có cô bạn năm sinh ngày 25/2/1998 đi xin giấy xác nhận hôn nhân thì cơ quan bảo chưa đủ tuổi kết hôn. Vậy độ tuổi kết hôn áp dụng theo độ tuổi nào vậy Luật Sư?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Theo Điều 8, Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:

      "1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

      Như vậy, bạn bạn chưa đủ tuổi để kết hôn.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn