Doanh nghiệp có được làm người giám hộ hay không?

Ngày hỏi:15/12/2018

Ban biên tập ơi, hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc này với ạ: Doanh nghiệp có được làm người giám hộ hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Doanh nghiệp có được làm người giám hộ hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 48 Bộ luật dân sự 2015 có quy định cá nhân, pháp nhân có đủ điều kiện quy định tại Bộ luật này được làm người giám hộ.

      => Như vậy, theo quy định này thì pháp nhân có thể là người giám hộ.

      Theo đó, tại Điều 50 Bộ luật này có quy định về điều kiện để có thể trở thành người giám hộ của pháp nhân như sau:

      - Có năng lực pháp luật dân sự phù hợp với việc giám hộ.

      - Có điều kiện cần thiết để thực hiện quyền, nghĩa vụ của người giám hộ.

      Dựa vào Luật doanh nghiệp 2014 thì có những loại hình doanh nghiệp sau đây có tư cách pháp nhân gồm: Công ty trách nhiệm hữu hạn, Công ty cổ phần và công ty hợp danh.

      => Vậy, từ tất cả các quy định trên thì nếu đáp ứng đủ điều kiện, các công ty trên hoàn toàn có thể trở thành người giám hộ bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn