Đổi tên khai sinh di trùng tên với người thân thì có được giải quyết?

Ngày hỏi:23/12/2014

Cháu tên là Mai Luân Lưu cháu năm nay 21 tuổi, cháu có nguyện vọng đổi tên khai sinh, nhưng khi ra huyện thì các bác bên tư pháp nói là tên phải trùng với người trong gia đình gây ảnh hưởng đến tình cảm gia đình ... Mới được giải quyết. Vậy em trai cháu tên là Mai Thành Luân, như thế có được coi là trùng ko ạ, có được giải quyết không ạ.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự năm 2005 cũng có quy định rõ những trường hợp được quyền yêu cầu thay đổi họ, tên:“Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó".
      Như vậy trường hợp của bạn không được đổi tên theo cán bộ tư pháp trả lời là đúng.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn