Đổi thẻ căn cước công dân có phải làm lại hộ chiếu không?

Ngày hỏi:24/05/2019

Trước đây em làm hộ chiếu theo chứng minh nhân dân. Tuy nhiên chứng minh nhân dân của em hiện tại đã hết hạn và em đã làm thủ tục cấp thẻ căn cước công dân. Ban tư vấn cho em hỏi đổi thẻ căn cước công dân có phải làm lại hộ chiếu không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn. 

Minh Thư - Bến Tre

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 3 Điều 38 Luật Căn cước công dân 2014 thì các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ Chứng minh nhân dân vẫn nguyên hiệu lực pháp luật.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì khi được đổi sang thẻ căn cước công dân thì bạn không phải làm lại hộ chiếu. Việc thay đổi thẻ căn cước công dân không ảnh hưởng gì đến hộ chiếu của bạn hết.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn