Đối tượng mua nhà ở xã hội

Ngày hỏi:16/10/2015

Tôi có hộ khẩu thường trú tại Ba Vì, Hà Nội. Năm 2014, tôi đã thi đỗ công chức tuyển dụng của thành phố Hà Nội và làm việc tại cơ quan hành chính cấp Sở của thành phố Hà Nội. Hiện tôi đã được bố mẹ cho một căn nhà chung cư nhỏ 30 m2 tại khu đô thị Xa La, Hà Đông nhưng giấy tờ vẫn đứng tên bố mẹ tôi. Hiện lương của tôi khoảng 3.000.000đ/01 tháng . Tôi thấy cơ quan thông báo về việc đăng ký mua nhà ở xã hội của thành phố. Cho tôi hỏi tôi có thuộc đối tượng được mua nhà ở xã hội hay không?

    • Theo quy định tại Điều 49 của Luật Nhà ở năm 2014 về đối tượng được hưởng chính sách về nhà ở xã hội như sau:

      - Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

      - Hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại khu vực nông thôn;

      - Hộ gia đình tại khu vực nông thôn thuộc vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;

      - Người thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại khu vực đô thị;

      - Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài khu công nghiệp;

      - Sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;

      - Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

      - Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;

      - Học sinh, sinh viên các học viện, trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;

      - Hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa, phá dỡ nhà ở theo quy định của pháp luật mà chưa được Nhà nước bồi thường bằng nhà ở, đất ở.

      Theo quy định tại khoản a Điều 51 Luật Nhà ở năm 2014, đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức phải đáp ứng các điều kiện nhà ở, cư trú, thu nhập sau đây mới được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội:

      - Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực;

      - Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội; trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này

      - Phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân

      Bạn hiện là đã là công chức, có hộ khẩu thường trú tại Hà Nội, nhà của bố mẹ bạn cho nhưng vẫn đứng tên bố mẹ bạn có nghĩa bạn vẫn chưa có nhà thuộc sở hữu của mình, thu nhập của bạn không diện chịu thuế thu nhập cá nhân là 9.000.000 đ/tháng vì lương hiện của bạn khoảng 3.000.000 đ/tháng. Như vậy, căn cứ vào các quy định trên thì bạn đủ điều kiện để mua nhà ở xã hội.


    Nguồn:

    Trang thông tin tuyên truyền, Phổ biến pháp luật - Hội đồng phổ biến, giáo dục pháp luật TP Hà Nội
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn