Đơn ly hôn có được viết tay

Ngày hỏi:18/11/2010
Đơn ly hôn có được viết tay?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Quy định pháp luật thì đơn xin ly hôn có thể viết tay, đánh máy miễn sao có đủ các nội dung quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự. Tuy nhiên trong một số trường hợp tòa án yêu cầu mua đơn trực tiếp tại tòa để điền để tránh sai sót cũng như mất thời gian sửa đổi đơn.

      Đơn ly hôn dù viết tay hay theo mẫu cũng cần có đầy đủ nội dung quy định tại Điều 164, bộ luật tố tụng dân sự 2004, bao gồm:

      - Chủ thể làm đơn ly hôn.

      - Ngày, tháng, năm làm đơn xin ly hôn;

      - Tên Toà án nhận đơn ly hôn;

      - Tên, địa chỉ của người viết đơn ly hôn;

      - Tên, địa chỉ của người có quyền và lợi ích được bảo vệ, nếu có;

      - Tên, địa chỉ của người bị khởi kiện;

      - Tên, địa chỉ của người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan, nếu có;

      - Những vấn đề cụ thể yêu cầu Toà án giải quyết đối với bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan;

      - Họ, tên, địa chỉ của người làm chứng, nếu có;

      - Tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu khởi kiện là có căn cứ và hợp pháp;

      - Các thông tin khác mà người viết đơn xin ly hôn xét thấy cần thiết cho việc giải quyết vụ án;

      - Người viết đơn ly hôn phải ký tên hoặc điểm chỉ.

      Nguồn: vinalaf.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn