Du học sinh muốn kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được không?

Ngày hỏi:03/06/2021

Cho hỏi: Du học sinh với thực tập sinh muốn kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Du học sinh muốn kết hôn với nhau tại Nhật Bản có được không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về điều kiện kết hôn như sau:

      - Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      + Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

      + Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định.

      + Không bị mất năng lực hành vi dân sự.

      + Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân và gia đình 2014.

      - Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì luật không có quy định cấm kết hôn giữa những người Việt Nam hiện đang sinh sống và làm việc ở nước ngoài.

      Đối với trường hợp của 2 bạn, nếu 2 bạn đều đang sinh sống và làm việc tại nước ngoài thì trình tự, thủ tục đăng ký kết hôn được thực hiện theo quy định sau: Bạn có thể tham khảo:

      Thủ tục đăng ký kết hôn giữa người Việt Nam với nhau ở nước ngoài

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn