Đưa con ra nước ngoài sống sau khi ly hôn có cần sự đồng ý của người còn lại?

Ngày hỏi:12/11/2020

Tôi và chồng cũ đã ly hôn, nay tôi muốn đưa con ra nước ngoài sống sau khi ly hôn có cần sự đồng ý của anh ấy không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 82 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 quy định nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

      1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

      2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

      3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

      Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

      Như vậy, người người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở. Ở đây bạn muốn đưa cháu bé sang nước ngoài sống ít nhiều cũng ảnh hưởng đến quyền thăm non con của người ở lại, do đó để thuận lợi về thủ tục thì cũng cần văn bản đồng ý về việc cho con ra nước ngoài nếu cơ quan có thẩm quyền tại nước đó có yêu cầu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn