Dùng thẻ xanh Mỹ thay thế cho hộ chiếu đã hết hạn có được nhập cảnh vào Việt Nam không?

Ngày hỏi:27/11/2019

Tôi định cư tại Mỹ từ tháng 7/2017; do hộ chiếu Việt nam của tôi làm từ tháng 9/2009, đến nay hết hạn. Vậy tôi có thể cầm thẻ xanh (10năm) về Việt Nam được không ? Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Dùng thẻ xanh Mỹ thay thế cho hộ chiếu đã hết hạn có được nhập cảnh vào Việt Nam không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định:

      "3. Công dân Việt mang giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh do cơ quan có thẩm quyền của Việt cấp được xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam không cần thị thực."

      Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp thì hộ chiếu của bạn đã hết hạn, còn thẻ xanh Mỹ 10 năm thì không phải loại giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền tại Việt Nam cấp.

      Như vậy, bạn không được dùng thẻ xanh Mỹ để nhập cảnh vào Việt Nam.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn