Được bán tài sản cầm cố nếu được bên nhận cầm cố đồng ý

Ngày hỏi:01/03/2016

Tôi đang cầm cố một chiếc xe máy với giá thấp hơn giá trị chiếc xe. Nay đến thời hạn chuộc mà tôi chưa có tiền, hơn nữa tôi cũng đang cần tiền xoay xở cho gia đình. Trường hợp này, tôi có được bán chiếc xe đó, sau khi bán tôi sẽ trả tiền chuộc cho bên nhận cầm cố, có được không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Khoản 2 Điều 331 Bộ luật Dân sự quy định bên cầm cố tài sản có quyền được bán tài sản cầm cố, nếu được bên nhận cầm cố đồng ý.

    Do đó, anh nên thỏa thuận với bên nhận cầm cố về việc anh định bán chiếc xe đang cầm, đặc biệt anh cần cam kết, tạo niềm tin là sau khi bán chiếc xe đang cầm, anh sẽ hoàn tất nghĩa vụ trả vốn lẫn lãi từ việc cầm cố chiếc xe cho họ. Nếu được bên nhận cầm cố đồng ý thì anh mới thực hiện được ý định trên.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn