Được di chúc cho hưởng di sản thì dù vi phạm nghĩa vụ họ vẫn được hưởng

Ngày hỏi:04/11/2015

Em trai tôi trước đây thường xuyên ngược đãi mẹ và còn yêu cầu mẹ chia tài sản cho vợ chồng em ấy. Đã không phụng dưỡng mẹ già, lại còn làm mẹ đau khổ rất nhiều. Vậy mà khi lập di chúc, mẹ tôi vẫn để lại một phần cho em ấy. Trường hợp này em ấy có được hưởng phần mẹ cho không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Khoản 1 Điều 643 Bộ luật Dân sự quy định những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

    a) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó;

    b) Người vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ nuôi dưỡng người để lại di sản;

    c) Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng người thừa kế khác nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ phần di sản mà người thừa kế đó có quyền hưởng;

    d) Người có hành vi lừa dối, cưỡng ép hoặc ngăn cản người để lại di sản trong việc lập di chúc; giả mạo di chúc, sửa chữa di chúc, hủy di chúc nhằm hưởng một phần hoặc toàn bộ di sản trái với ý chí của người để lại di sản.

    Tuy nhiên, theo khoản 2 điều luật trên, những người quy định tại khoản 1 điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó mà vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc.

    Do vậy, nếu di chúc của mẹ chị lập là hợp pháp và trong di chúc đó mẹ chị chỉ định cho em chị hưởng di sản thì em ấy vẫn được hưởng


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn