Được thuê người khác mang thai hộ khi vợ không có khả năng sinh con không?

Ngày hỏi:20/06/2020

Vợ chồng tôi đã chung sống 3 năm rồi nhưng vẫn chưa thể có con. Bây giờ vợ chồng tôi muốn thuê người khác mang thai hộ thì có được cho phép không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 22 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình 2014 giải thích:

      Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.

      Như vậy, nếu vợ chồng bạn đã 3 năm chưa có con đã áp dụng hết kỹ thuật hỗ trợ sinh sản thì sẽ được thực hiện việc mang thai hộ khi đáp ứng được các điều kiện theo quy định.

      Người được nhờ mang thai hộ cần đáp ứng các điều kiện tại Khoản 3 Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 cụ thể sau:

      - Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;

      - Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;

      - Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

      - Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;

      - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

      Như vậy, vợ chồng bạn không được thuê người khác mang thai hộ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn