Được xóa tên người mẹ trên giấy khai sinh không?

Ngày hỏi:18/08/2021

Tôi muốn xóa tên mẹ tôi trên giấy khai sinh để được cấp một giấy khai sinh khác thì có được không ạ? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 26 Luật hộ tịch năm 2014 có quy định về phạm vi thay đổi hộ tịch có nội dung như sau:

      Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

      1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

      2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì luật chỉ cho phép công dân thực hiện việc thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã được đăng ký, chứ không được phép xóa tên cha mẹ đẻ trên giấy khai sinh của con.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn