Đương sự không có mặt trong lần triệu tập đầu tiên thì Tòa án có được xử không?

Ngày hỏi:25/02/2019

Tôi đang có đôi chút thắc mắc về tố tụng dân sự và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Đương sự không có mặt trong lần triệu tập đầu tiên thì Tòa án có được xử không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề mà bạn đang thắc mắc thì tại Khoản 1 Điều 227 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 có quy định như sau:

      Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa; nếu có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

      Tòa án phải thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự về việc hoãn phiên tòa.

      => Như vậy, theo quy định này thì nếu đương sự không có mặt trong lần triệu tập đầu tiên thì Tòa án vẫn có thể xét xử nếu người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn