Gây thương tích bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:01/04/2019

Tôi có nhận một vụ ở PG bị công an xã bao che (bọn cho vậy nặng lãi và đồng bọn ập vào nhà đánh con gái chủ nhà phải nhập viện) an xã kéo dài thơi gian lập hồ sơ chuyển huyện hai ba tháng sau giám định thương tích 0% công an huyện ra quyết định không khởi tố vụ án và cũng không ra quyết định xử phạt ai cả. Vậy có đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Gây thương tích bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 134 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác như sau:

      1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

      a) Dùng vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn có khả năng gây nguy hại cho nhiều người;

      b) Dùng a-xít nguy hiểm hoặc hóa chất nguy hiểm;

      c) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

      d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, thầy giáo, cô giáo của mình, người nuôi dưỡng, chữa bệnh cho mình;

      đ) Có tổ chức;

      e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

      ...

      Điểm e khoản 3 Điều 5 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      e) Xâm hại hoặc thuê người khác xâm hại đến sức khỏe của người khác.

      Như vậy, hành vi cố ý gây thương tích là hành vi trái pháp luật, xâm phạm sức khỏe của người khác và sẽ bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự. Ở đây, việc giám định thương tật phải được thực hiện khi sự việc mới xảy ra chứ không phải sau một thời gian dài, nếu không đủ căn cứ khởi tố vụ án thì người gây thương tích sẽ bị phạt hành chính, do đó, bạn cần trình báo sự việc với cơ quan công an cấp trên để giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cố tình gây thương tích
    Cố ý gây thương tích
    Gây thương tích
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn