Gia đình có người nghiện ma túy có được kết hôn với công an không?

Ngày hỏi:16/08/2019

Chào anh chị, em và bạn trai quen biết đã lâu, hai đứa em đang có những dự định cho tương lai trước giờ gia đình em đều không có ai có tù tội nhưng vừa rồi em trai em bị bắt vào trại cai nghiện bắt buộc, anh chị cho em hỏi em trai em như vậy em có được lấy chồng công an nữa không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Để đăng ký kết hôn thì bạn cần phải đáp ứng điều kiện kết hôn theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

      1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

      a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

      c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

      d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

      2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

      Bên cạnh đó, khi bạn kết hôn với công an là những người thuộc trong lực lượng vũ trang nhân dân, là một ngạch đặc thù nên sẽ có những quy định lưu hành nội bộ trong ngành. Tuy nhiên, kết hôn với người trong ngành công an phải thẩm tra lý lịch gia đình và bản thân, cụ thể:

      - Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Ngụy quân, Ngụy quyền.

      - Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang tranh chấp hành án phạt tù.

      - Gia đình hoặc bản thân theo Đạo thiên chúa, Cơ đốc, Tin Lành…

      - Gia đình hoặc bản thân là người dân tộc Hoa.

      - Bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài (kể cả đã nhập tịch)

      Ngoài ra sẽ có một số quy định khác ở từng địa phương.

      Do vậy, trong trường hợp bạn muốn kết hôn với người là công an, thì bạn nên liên hệ trực tiếp với cán bộ thẩm tra lý lịch người kết hôn với cơ quan công an để được giải đáp thắc mắc.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cai nghiện ma túy
    Người nghiện ma túy
    Cơ sở cai nghiện ma túy
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn