Giải quyết trường hợp sống chung nhưng không đăng ký kết hôn

Ngày hỏi:14/10/2016

Năm 2016, bạn gái tôi đã chung sống như vợ chồng (không đăng ký kết hôn) với một người đàn ông khác và đã có một con gái. Sau đó, người đàn ông này bỏ mẹ con cô ấy đến nơi khác sinh sống. Vậy cuộc hôn nhân này có đúng pháp luật không? Tôi chưa kết hôn với ai, nếu muốn kết hôn với cô ấy có được không? Con riêng của cô ấy được pháp luật xử lý như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Điều 9 Luật Hôn nhân và gia định 2014:

    1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

    Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

    2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

    Như vậy, trên phương diện pháp luật, hôn nhân của cô ấy và người đàn ông kia không được công nhận. Do đó, nếu bạn và cô ấy thuận thì thì hoàn toàn có thể đi đến hôn nhân.

    Còn con riêng và tài sản của cô ấy với người đàn ông kia sẽ được giải quyết theo Điều 12 Luật Hôn nhân và gia đình 2014. Theo đó:

    1. Khi việc kết hôn trái pháp luật bị hủy thì hai bên kết hôn phải chấm dứt quan hệ như vợ chồng.

    2. Quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con được giải quyết theo quy định về quyền, nghĩa vụ của cha, mẹ, con khi ly hôn.

    3. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 16 của Luật này.

    Trên đây là tư vấn giải quyết trường hợp sống chung nhưng không đăng ký kết hôn. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Hôn nhân và gia định 2014 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn