Giải thể pháp nhân theo luật dân sự

Theo dõi sự thay đổi của Giải thể pháp nhân
Ngày hỏi:01/01/2017

Giải thể pháp nhân trong trường hợp nào? Xin chào ban biên tập Thư Ký Luật! Em là sinh viên năm nhất ngành luật. Chưa được học nhưng em có tìm hiểu trước về luật dân sự. Anh chị cho em hỏi: Giải thể pháp nhân trong trường hợp nào? Rất mong nhận được câu trả lời từ quỳ anh chị! E-mail: huyenden****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì Pháp nhân giải thể trong trường hợp sau đây:

      - Theo quy định của điều lệ;

      - Theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

      - Hết thời hạn hoạt động được ghi trong điều lệ hoặc trong quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

      - Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

      - Trước khi giải thể, pháp nhân phải thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ về tài sản.

      Quy định về giải thể pháp nhân được quy định tại Điều 93 Bộ luật dân sự 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn