Giành lại quyền trực tiếp nuôi con

Em ly hôn từ tháng 3/2014, người trực tiếp nuôi con là chồng em. Hiện nay, thông qua người giúp việc, em được biết con em thường bị mẹ kế đánh đập và ghét bỏ. Giờ em muốn giành lại quyền trực tiếp nuôi con thì có được khởi kiện ra Tòa không và phải làm như thế nào?

    Nội dung này được Công ty luật Thái An tư vấn như sau:

    • 1. Quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con
      Khoản 1, 2 và 3 Điều 84 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định:
      - Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
      - Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
      a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con.
      b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
      - Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.
      Như vậy, bạn có thể khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con vì lý do mẹ kế của cháu thường hay đánh đập và ghét bỏ cháu. Bên cạnh đó, việc thay đổi người trực tiếp nuôi con của bạn phải xem xét nguyện vọng của con bạn nếu cháu bé từ đủ 07 tuổi trở lên.
      2. Hồ sơ khởi kiện đề nghị thay đổi người trực tiếp nuôi con
      - Đơn khởi kiện (theo mẫu).
      - Bản án ly hôn.
      - Sổ hộ khẩu, CMND (bản sao chứng thực).
      - Giấy khai sinh của con (bản sao chứng thực).
      - Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp.
      3. Trình tự, thủ tục thay đổi quyền trực tiếp nuôi con
      - Nộp hồ sơ khởi kiện về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con tại TAND quận/huyện nơi chồng bạn đang cư trú, làm việc.
      - Sau khi nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án sẽ ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí.
      - Nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại Chi cục thi hành án quận/huyện và nộp lại biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án.
      - Tòa án thụ lý vụ án, tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung.


    Nguồn:

    CÔNG TY LUẬT THÁI AN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Giành quyền nuôi con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn