Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội

Ngày hỏi:01/01/2017

Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội. Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, cho tôi hỏi pháp luật quy định như thế nào về Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội? Hiểu như thế nào về vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung mà bạn hỏi liên quan tới Giao dịch dân sự vô hiệu do vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội được quy định tại Bộ luật Dân sự 2015 (Có hiệu lực từ ngày 01/1/2017).

      Theo đó, Giao dịch dân sự có mục đích, nội dung vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội thì vô hiệu.

      Về cách hiểu đối với vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội thì luật cũng quy định như sau:

      - Điều cấm của luật là những quy định của luật không cho phép chủ thể thực hiện những hành vi nhất định.

      - Đạo đức xã hội là những chuẩn mực ứng xử chung trong đời sống xã hội, được cộng đồng thừa nhận và tôn trọng.

      (Điều 123 Bộ luật Dân sự 2015)

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về giao dịch dân sự có điều kiện được quy định tại Bộ luật Dân sự 2015. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn