Giao dịch dân sự vô hiệu theo quy định của Bộ luật Dân sự 1995 được hiểu như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Giao dịch dân sự vô hiệu
Ngày hỏi:07/04/2018

Giao dịch dân sự vô hiệu theo quy định của Bộ luật Dân sự 1995 được hiểu như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Đức Tuấn, tôi sinh sống và làm việc tại TPHCM. Hiện tại, tôi đang tìm hiểu quy định pháp luật về năng lực hành vi dân sự qua từng thời kỳ. Ban biên tập cho tôi hỏi: Giao dịch dân sự vô hiệu được quy định như thế nào trong giai đoạn từ năm 1997 đến năm 2005? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập! (tuan***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Giao dịch dân sự vô hiệu trong giai đoạn từ năm 1997 đến năm 2005 được quy định tại Điều 136 Bộ luật Dân sự 1995 như sau:

    Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 131 của Bộ luật này, thì vô hiệu.

    Theo đó, Điều 131 quy định như sau:

    Giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1- Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự;

    2- Mục đích và nội dung của giao dịch không trái pháp luật, đạo đức xã hội;

    3- Người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện;

    4- Hình thức giao dịch phù hợp với quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn về giao dịch dân sự vô hiệu trong giai đoạn từ năm 1997 đến năm 2005. Để có thể hiểu rõ hơn về nội dung này, bạn vui lòng tham khảo chi tiết thêm tại Bộ luật dân sự 1995.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn