Giao hàng quá số lượng thỏa thuận thì bên mua phải nhận không?

Ngày hỏi:01/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, doanh nghiệp tôi có ký hợp đồng mua bán gạo với cơ sở kinh doanh, họ yêu cầu chúng tôi vận chuyển 10 tấn gạo, nhưng công nhân vận chuyển vận chuyển nhầm vận chuyển đến cơ sở đó 15 tấn gạo. Vậy cho hỏi trong trường hợp này công ty tôi có vận chuyển 5 tấn gạo thừa về không? Hay cơ sở đó phải nhận hết?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 436 Bộ luật dân sự 2015 quy định cách giải quyết khi giao tài sản với số lượng nhiều hơn trong thỏa thuận, cụ thể như sau:

      " Trường hợp bên bán giao tài sản với số lượng nhiều hơn số lượng đã thỏa thuận thì bên mua có quyền nhận hoặc không nhận phần dôi ra; nếu nhận thì phải thanh toán đối với phần dôi ra theo giá được thỏa thuận trong hợp đồng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác."

      Như vậy, nếu cơ sở kinh doanh mà không nhận 5 tấn gạo bị dôi ra thì doanh nghiệp của bạn phải vận chuyển 5 tấn gạo bị dôi ra về.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn