Giáo viên có được tham gia bán hàng đa cấp?

Ngày hỏi:05/06/2019

Tôi là giáo viên. Như vậy được tham gia bán hàng đa cấp không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giáo viên có được tham gia bán hàng đa cấp?
      (ảnh minh họa)
    • Những trường hợp không được tham gia bán hàng đa cấp được quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 40/2018/NĐ-CP về quản lý hoạt động kinh doanh theo phương thức đa cấp (có hiệu lực từ ngày 02/05/2018), theo đó, bao gồm:

      ...

      đ) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức.

      Điều 19 Luật Viên chức 2010 quy định Những việc viên chức không được làm:

      1. Trốn tránh trách nhiệm, thoái thác công việc hoặc nhiệm vụ được giao; gây bè phái, mất đoàn kết; tự ý bỏ việc; tham gia đình công.

      2. Sử dụng tài sản của cơ quan, tổ chức, đơn vị và của nhân dân trái với quy định của pháp luật.

      3. Phân biệt đối xử dân tộc, nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo dưới mọi hình thức.

      4. Lợi dụng hoạt động nghề nghiệp để tuyên truyền chống lại chủ trương đường lối, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước hoặc gây phương hại đối với thuần phong, mỹ tục, đời sống văn hóa, tinh thần của nhân dân và xã hội.

      5. Xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp.

      6. Những việc khác viên chức không được làm theo quy định của Luật phòng, chống tham nhũng, Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

      Như vậy, hiện không có quy định nào nghiêm cấm giáo viên tham gia bán hàng đa cấp, theo Khoản 2 Điều 28 Nghị định 40/2018/NĐ-CP thì chỉ liệt kê trường hợp cán bộ, công chức không được tham gia hoạt động này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chính sách cho giáo viên
    Chính sách ưu đãi giáo viên
    Cán bộ giáo viên
    Chế độ cho giáo viên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn