Giấy khai sinh của con có ghi thông tin ông, bà nội không?

Ngày hỏi:22/11/2021

Dạ, cho tôi hỏi, ngày mai tôi sẽ đi làm khai sinh cho con, nhưng tôi và bố, mẹ đẻ tôi có mâu thuẫn từ trước. Vậy, khi ghi nội dung trong giấy khai sinh có thể hiện thông tin của cha, mẹ tôi không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Giấy khai sinh của con có ghi thông tin ông, bà nội không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 14 Luật Hộ tịch 2014 quy định về nội dung đăng ký khai sinh như sau:

      Nội dung đăng ký khai sinh gồm:

      - Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch;

      - Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú;

      - Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

      Như vậy, theo quy định trên thì nội dung của giấy đăng ký khai sinh thể hiện thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh chứ không thể hiện thông tin của ông, bà của cháu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bản sao giấy khai sinh
    Thay đổi nội dung giấy khai sinh
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn