Giấy khai sinh ghi ngày tháng năm sinh âm lịch thì có cải chính được không?

Ngày hỏi:11/03/2021

Cho tôi hỏi, giấy khai sinh con tôi ghi ngày tháng năm sinh âm lịch thì có cải chính được hay không? Sửa lại cho đúng ngày dương lịch ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

      Khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của người yêu cầu đăng ký hộ tịch thì mới có thể cải chính hộ tịch. Người yêu cầu đăng ký hộ tịch mới có thể làm thủ tục chỉnh sửa này.

      Cho nên, nếu bạn là người yêu cầu đăng ký khai sinh cho con mình trước đó thì có thể làm thủ tục cải chính hộ tịch để chỉnh sửa ngày tháng năm sinh theo dương lịch.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn