Giấy phép đi bờ của thuyền viên có giá trị trong thời gian bao lâu?

Ngày hỏi:17/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định thì giấy phép đi bờ của thuyền viên có giá trị trong thời gian bao lâu? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 23 Nghị định 77/2017/NĐ-CP quản lý bảo vệ an ninh trật tự tại cửa khẩu cảng, có quy định:

      Giá trị sử dụng của Giấy phép đi bờ của thuyền viên

      - Chỉ có giá trị sử dụng trong một chuyến tàu;

      + Đối với thuyền viên nước ngoài trên tàu thuyền chuyên tuyến và tàu thuyền hoạt động tại vùng biển ngoài vùng nước cửa khẩu cảng, theo đề nghị của thuyền trưởng, Biên phòng cửa khẩu cảng cho phép thuyền viên được sử dụng Giấy phép đi bờ của thuyền viên trong nhiều chuyến, tàu với thời hạn không quá 01 tháng, kể từ ngày cấp;

      - Người làm thủ tục có trách nhiệm thu hồi Giấy phép đi bờ của thuyền viên hết giá trị sử dụng để nộp lại cho Biên phòng cửa khẩu cảng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Giấy phép đi bờ của thuyền viên chỉ có giá trị trong một chuyến tàu.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn