Giấy phép xuống tàu có giá trị trong thời hạn trong thời gian bao lâu?

Ngày hỏi:17/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì Giấy phép xuống tàu có giá trị trong thời hạn trong thời gian bao lâu? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định 77/2017/NĐ-CP quản lý bảo vệ an ninh trật tự tại cửa khẩu cảng, có quy định:

      - Giấy phép xuống tàu thời hạn 12 tháng:

      Cấp cho người Việt Nam và người nước ngoài thuộc các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có nhu cầu thường xuyên xuống tàu thuyền nước ngoài làm việc không quá 12 tháng, trừ cán bộ, nhân viên của các cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành tại cảng;

      - Giấy phép xuống tàu thời hạn 03 tháng:

      Cấp cho người Việt Nam và người nước ngoài thuộc các cơ quan, tổ chức doanh nghiệp có nhu cầu thường xuyên xuống tàu thuyền nước ngoài, người nước ngoài xuống tàu thuyền Việt Nam, tàu thuyền nước ngoài làm việc không quá 03 tháng, trừ cán bộ, nhân viên của các cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành tại cảng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì Giấy phép xuống tàu có thời hạn theo quy định nêu trên.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn