Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị trong thời gian bao lâu?

Ngày hỏi:05/02/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật thì Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị trong thời gian bao lâu? Mong sớm nhận phản hồi thắc mắc nói trên.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 12 Thông tư 04/2020/TT-BTP, có quy định về giá trị của Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như sau:

      Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị đến thời điểm thay đổi tình trạng hôn nhân hoặc 06 tháng kể từ ngày cấp, tùy theo thời điểm nào đến trước.

      Ví dụ: Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được cấp ngày 03/02/2020 nhưng ngày 10/02/2020, người được cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân đã đăng ký kết hôn thì Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân chỉ có giá trị sử dụng đến ngày 10/02/2020.

      => Như vậy, giá trị của Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có thời hạn trong vòng 6 tháng kể từ ngày cấp hoặc thời điểm có sự thay đổi tình trạng hôn nhân (không chỉ phụ thuộc vào thời gian mà còn phụ thuộc vào sự thay đổi của người được cấp).

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn