Gửi giữ di chúc

Theo dõi sự thay đổi của Gửi giữ di chúc
Ngày hỏi:05/01/2016

Vợ chồng tôi muốn lập di chúc (DC) và gửi cho một người thân giữ để sau khi chúng tôi qua đời người này sẽ thực hiện đúng với mong muốn của chúng tôi. Xin hỏi pháp luật quy định như thế nào về việc gửi giữ DC?

    Nội dung này được Báo Bình Dương tư vấn như sau:

    • Gửi giữ DC được quy định tại Điều 665 Bộ luật Dân sự như sau: Người lập DC có thể yêu cầu cơ quan công chứng lưu giữ hoặc gửi người khác giữ bản DC.

      Trong trường hợp cơ quan công chứng lưu giữ bản DC thì phải bảo quản, giữ gìn theo quy định của pháp luật về công chứng.

      Cá nhân giữ bản DC có nghĩa vụ sau đây: Giữ bí mật nội dung DC. Giữ gìn, bảo quản bản DC; nếu bản DC bị thất lạc, hư hại thì phải báo ngay cho người lập DC. Giao lại bản DC cho người thừa kế hoặc người có thẩm quyền công bố DC, khi người lập DC chết. Việc giao lại DC phải được lập thành văn bản, có chữ ký của người giao, người nhận và trước sự có mặt của hai người làm chứng.


    Nguồn:

    Báo Bình Dương Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn