Hàng xóm cất giữ di chúc thì ai là người công bố?

Ngày hỏi:30/09/2021

Xin được hỏi, bố tôi đã mất và trước đó có làm di chúc và nhờ hàng xóm cất giữ. Như vậy, khi công bố di chúc thì các đồng thừa kế hay hàng xóm là người công bố?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hàng xóm cất giữ di chúc thì ai là người công bố?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 647 Bộ luật dân sự 2015 quy định về công bố di chúc như sau:

      Trường hợp người để lại di chúc chỉ định người công bố di chúc thì người này có nghĩa vụ công bố di chúc; nếu người để lại di chúc không chỉ định hoặc có chỉ định nhưng người được chỉ định từ chối công bố di chúc thì những người thừa kế còn lại thỏa thuận cử người công bố di chúc.

      Như vậy, đối với quy định nêu trên thì nếu bố bạn để lại di chúc không chỉ định hoặc có chỉ định nhưng người được chỉ định từ chối công bố di chúc thì những người thừa kế còn lại thỏa thuận cử người công bố di chúc. Do đó, các đồng thừa kế trong đó có bạn thỏa thuận cử 01 người công bố bản di chúc này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn