Hành vi tảo hôn xử lý theo quy định nào?

Ngày hỏi:14/05/2014
Trong xã hội, vẫn còn một số trường hợp tổ chức kết hôn cho những người chưa đủ tuổi kết hôn. Vi phạm này áp dụng quy định nào để xử lý?

    Nội dung này được Luật sư Phan Ngọc Minh (Giám đốc Trung tâm TGPLNN An Giang) tư vấn như sau:

    • Theo quy định của pháp luật, tảo hôn là hành vi tổ chức kết hôn cho người chưa đủ tuổi kết hôn, hành vi này đã vi phạm điều kiện kết hôn theo Luật Hôn nhân và gia đình (Điều 9).

      Trước đây, việc xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi tảo hôn được quy định trong Nghị định 87/2001/NĐ-CP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình. Nhưng từ ngày 11-11-2013, hành vi vi phạm nói trên sẽ được xử lý theo Nghị định 110/2013/NĐ-CP ngày 24-9-2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã.

      Cụ thể, việc tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng (theo Khoản 1, Điều 47 Nghị định 110/2013/NĐ-CP của Chính phủ).


    Nguồn:

    Báo An Giang Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn