Hiến thận cho người khác có được cấp thẻ BHYT miễn phí không?

Ngày hỏi:14/11/2020

Trong trường hợp tôi hiến thận miễn phí cho người khác, thì sau khi hiến tôi có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2b Điều 17 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định như sau:

      2. Người đã hiến bộ phận cơ thể người có các quyền lợi sau đây:

      a) Được chăm sóc, phục hồi sức khoẻ miễn phí ngay sau khi thực hiện việc hiến bộ phận cơ thể người tại cơ sở y tế và được khám sức khỏe định kỳ miễn phí;

      b) Được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí;

      c) Được ưu tiên ghép mô, bộ phận cơ thể người khi có chỉ định ghép của cơ sở y tế;

      d) Được tặng Kỷ niệm chương vì sức khỏe nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

      Như vậy, bạn sẽ được cấp thẻ BHYT sau khi hiến bộ phận thận trên cơ thể của mình theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn