Hộ chiếu bị mất có khôi phục giá trị được không?

Ngày hỏi:24/10/2019

Tháng trước gia đình tôi có chuyển nhà không may bị mất hộ chiếu, tôi đã đi trình báo cơ quan nhà nước rồi. Nhưng mới đây khi sắp xếp đồ đạc trong nhà tôi lại phát hiện hộ chiếu mà tôi báo mất. Vậy bây giờ hộ chiếu này còn giá trị không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 9 Thông tư 29/2016/TT-BCA quy định như sau:

      => Hộ chiếu đã bị hủy giá trị sử dụng do mất, khi tìm thấy có thể được khôi phục nếu đủ các điều kiện sau:

      + Hộ chiếu được tìm thấy chưa bị hỏng, còn thời hạn từ 06 tháng trở lên;

      + Trong hộ chiếu có thị thực của nước ngoài còn giá trị hoặc thuộc trường hợp cấp thiết quy định tại Khoản 4 Điều 4 Thông tư này.

      Như vậy, nếu trường hợp của bạn có đủ điều kiện trên thì bạn có thể yêu cầu Cục Quản lý xuất nhập cảnh khôi phục giá trị sử dụng của hộ chiếu. Trong vòng 03 ngày làm việc Cục Quản lý xuất nhập cảnh xem xét, trả lời kết quả.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT