Hộ chiếu phổ thông không được gia hạn?

Ngày hỏi:06/08/2020

Hiện tại, tôi 16 tuổi và đã được cấp hộ chiếu phổ thông, có thời hạn 10 năm, nhưng tôi muốn biết khi hết thời hạn trên có được gia hạn tiếp hay không? Và em trai tôi cũng mới được cấp, thì việc gia hạn này như thế nào? Nó mới 12 tuổi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ chiếu phổ thông không được gia hạn?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a, Điểm b Khoản 2 Điều 7 Luật Xuất cảnh nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định về thời hạn của hộ chiếu phổ thông được quy định như sau:

      - Hộ chiếu phổ thông cấp cho người từ đủ 14 tuổi trở lên có thời hạn 10 năm và không được gia hạn

      - Hộ chiếu phổ thông cấp cho người chưa đủ 14 tuổi có thời hạn 05 năm và không được gia hạn.

      Như vậy, trường hợp của bạn được cấp hộ chiếu phổ thông thời hạn 10 năm và sẽ không được gia hạn, tương tự thời hạn hộ chiếu của em trai bạn là 05 năm và cũng sẽ không được gia hạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn