Hộ gia đình sử dụng đất có bắt buộc phải chung sổ hộ khẩu không?

Ngày hỏi:25/05/2020

Hộ gia đình sử dụng đất có bắt buộc phải có chung Sổ hộ khẩu không? Mong sớm nhận phản hồi thắc mắc từ các bạn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ gia đình sử dụng đất có bắt buộc phải chung sổ hộ khẩu không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 29 Điều 9 Luật đất đai 2013, có quy định:

      Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

      => Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì hộ gia đình sử dụng đất là những người đáp ứng các điều kiện nêu trên, có quan hệ hôn nhân, huyết thống đang sống chung với nhau...và không bắt buộc phải có chung sổ hộ khẩu.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn