Hộ khẩu của bộ đội ở đâu?

Ngày hỏi:14/02/2017

Bạn đọc có địa chỉ email: viet2011ha@xxx trình bày: Trước đây tôi sống với bà nội, sau đó đi học trường quân đội (học được 1 năm thì bà nội tôi mất). 5 năm sau tôi về nơi ở trước đây xin giấy hộ khẩu thì họ nói tôi cắt khẩu về quân đội rồi. Xin hỏi như vậy có đúng?

Nội dung này được Văn phòng Luật sư Quốc Thái, Đoàn Luật sư TP. Hà Nội tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Luật cư trú 2006 81/2006/QH11sửa đổi, bổ sung năm 2013 thì người được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại thì bị xóa đăng ký thường trú.

    Và theo Điều 16 Luật Cư trú thì nơi cư trú của cán bộ, chiến sĩ Quân đội nhân dân, Công an nhân dân là nơi người đó đóng quân.

    Như vậy, việc cơ quan có thẩm quyền trả lời là hộ khẩu của của bạn ở nơi bạn đóng quân là đúng quy định pháp luật.


Nguồn:

Báo Lao Động
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn