Hộ khẩu ở đâu, cấp đổi CMND ở đó

Ngày hỏi:11/11/2013

Ông Nguyễn Đăng Sơn đăng ký hộ khẩu thường trú tại tỉnh Thái Bình, hiện sinh sống ở TP. Hồ Chí Minh. Do chứng minh nhân dân bị mờ hết số nên ông Sơn muốn đổi lại. Ông Sơn hỏi, ông có thể đổi chứng minh nhân dân mà không cần về tỉnh Thái Bình không?

    Nội dung này được Bộ Công an tư vấn như sau:

    • Điểm a, Điều 5 Thông tư số 04/1999/TT-BCA (C13) ngày 29/4/1999 của Bộ Công an hướng dẫn một số nội dung của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 3/2/1999 của Chính phủ về chứng minh nhân dân quy định: “Công dân thuộc diện cấp chứng minh nhân dân hiện đăng ký hộ khẩu thường trú thuộc địa phương nào do Công an cấp huyện nơi đó làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân”.

      Như vậy, đối với trường hợp ông Sơn có hộ khẩu thường trú tại tỉnh Thái Bình, có CMND bị mờ số và muốn đổi CMND, đề nghị ông đến cơ quan Công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thường trú để được hướng dẫn và làm thủ tục cấp đổi CMND theo đúng quy định.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn