Hộ khẩu photo chứng thực có làm được CMND không?

Ngày hỏi:17/08/2019

Em đang sinh sống tại Cần Thơ, nhà em bị mất Sổ hộ khẩu gốc, bây giờ CMND của em cũng mất luôn. Nhưng hiện tại em đang còn giữ nhiều bản photo Sổ hộ khẩu có chứng thực. Anh chị cho em hỏi trường hợp này em có lấy Sổ hộ khẩu phôtô này làm CMND có được không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định hiện hành thì khi đi làm CMND phải mang theo sổ hộ khẩu gốc. Trường hợp bạn sử dụng sổ hộ khẩu photo có chứng thực cũng không được. Nếu bạn làm mất sổ hộ khẩu gốc thì bạn nên xin cấp lại sổ hộ khẩu gốc trước khi làm CMND.

      Thủ tục cấp lại sổ hộ khẩu:

      Theo quy định tại Điều 24 Luật cư trú 2006 thì:

      1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.

      2. Sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại.

      3. Bộ Công an phát hành mẫu sổ hộ khẩu và hướng dẫn việc cấp, cấp lại, đổi, sử dụng, quản lý sổ hộ khẩu thống nhất trong toàn quốc.

      Hồ sơ xin cấp lại sổ hộ khẩu được quy định tại Thông tư 35/2014/TT-BCA bao gồm:

      - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. Trường hợp cấp lại sổ hộ khẩu tại thành phố, thị xã thuộc tỉnh và quận, huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Công an xã, phường, thị trấn nơi thường trú vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

      Cơ quan có thẩm quyền cấp lại sổ hộ khẩu:

      - Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

      - Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

      Thời hạn cấp lại: Trong thời hạn 03 (ba) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú phải đổi, cấp lại sổ hộ khẩu.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký CMND
    Giấy CMND
    Trình tự chứng thực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn