Hỗ trợ về nhà ở cho liệt sĩ

Ngày hỏi:25/07/2015

Tôi là anh trai của liệt sĩ, hiện gia đình tôi đang khó khăn về chỗ ở (nhà hư hỏng nặng không có khả năng sửa chữa). Vậy trường hợp của tôi có được hỗ trợ về nhà ở không?

    Nội dung này được Báo Bình Dương tư vấn như sau:

    • Điều 2 Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg ngày 26-4-2013 của Chính phủ quy định về hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

      a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 1-1-1945;

      b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 1-1-1945 đến ngày khởi nghĩa tháng 8-1945;

      c) Thân nhân liệt sĩ;

      d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

      e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      h) Bệnh binh;

      i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

      k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

      Điều 14. Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng số 26/2005/PL-UBTVQH ngày 29-6-2005 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, thân nhân của liệt sĩ gồm những người sau:

      - Cha đẻ, mẹ đẻ;

      - Vợ hoặc chồng;

      - Con;

      - Người có công nuôi dưỡng khi liệt sĩ còn nhỏ.

      Căn cứ vào các quy định trên thì ông không phải là thân nhân của liệt sĩ, do đó gia đình ông không được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở.


    Nguồn:

    Báo Bình Dương Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn